Main Menu

સાંસદ ડા. ભારતીબેન ડી. શિયાળની રજુઆતને મળી  સફળતા

જામનગર  આયુર્વેદમાં શિક્ષણ અને સંશોધન સંસ્થાને રાષ્ટ્રીય મહ¥વની સંસ્થા તરીકે જાહેર કરવા સંસદના આગામી સત્રમાં રજૂ કરવામાં આવનાર છે. વડા પ્રધાન  નરેન્દ્ર મોદીની અધ્યક્ષતાવાળી કેન્દ્રીય કેબિનેટે, ગુજરાત આયુર્વેદ યુનિવર્સિટી કેમ્પસ, જામનગરમાં આયુર્વેદ સંસ્થાઓના ક્લસ્ટરને જોડીને આયુર્વેદ જામનગરની સંસ્થા અધ્યાપન અને સંશોધન સંસ્થાને રાષ્ટ્રીય મહ¥વના ઇન્સ્ટિટ્યૂટનો દરજ્જો આપવાની મંજૂરી આપી દીધી છે.  એટલે કે, (એ) આયુર્વેદમાં અનુસ્નાતક અધ્યાપન અને સંશોધન સંસ્થા (બી)  ગુલાબકુંવરબા આયુર્વેદ મહાવિદ્યાલય અને (સી) ફાર્મસી યુનિટ સહિત આયુર્વેદ ફાર્માસ્યુટિકલ સાયન્સ સંસ્થા અને યોગ અને નેચરોપેથી શિક્ષણ અને સંશોધન માટે મહર્ષિ પતંજલિ સંસ્થા અને નવા સંશોધન વિભાગમાં પ્રવેશ મેળવવા માટે.  આયુર્વેદમાં અધ્યાપન અને સંશોધન સંસ્થાના સ્વસ્વૃતિનો.

આ અસરનું બિલ જામનગરની આયુર્વેદમાં શિક્ષણ અને સંશોધન સંસ્થાને રાષ્ટ્રીય મહ¥વની સંસ્થા તરીકે જાહેર કરવા સંસદના આગામી સત્રમાં રજૂ કરવામાં આવનાર છે.  ભારતના જાહેર આરોગ્ય પડકારોને દૂર કરવામાં આયુષ સિસ્ટમોની ઝડપથી વિકસતી ભૂમિકાને ધ્યાનમાં લેતા, રાષ્ટ્રીય મહ¥વનો દરજ્જો આપવાથી જાહેર આરોગ્યમાં આયુર્વેદની ભૂમિકા અને મહત્વમાં વધારો થશે.  આયુર્વેદના મજબૂતીકરણથી આરોગ્ય પરના સરકારી ખર્ચમાં ઘટાડો થશે, કારણ કે તેનાથી નિવારક અને રોગનિવારક અભિગમોને કારણે આયુર્વેદ ખર્ચ-અસરકારક છે.

સમગ્ર વિશ્વમાં આયુર્વેદના નોલેજ  અને સેવાઓ માટેની રસ અને માંગ વધી રહી છે.  ભારત આયુર્વેદનો મૂળ દેશ છે અને વિશ્વ આયુર્વેદમાં આંતરરાષ્ટ્રીય કક્ષાના શિક્ષણ અને તાલીમ પ્રદાન કરતી કલા સંસ્થાઓનું પ્રદર્શન કરવા ભારતની નજરમાં છે.  સૂચિત સંસ્થાને રાષ્ટ્રીય મહ¥વની સંસ્થાની સ્થિતિમાં વધારો એ આયુર્વેદ શિક્ષણના ધોરણને સુધારવા, રાષ્ટ્રીય અને આંતરરાષ્ટ્રીય માંગ મુજબ આયુર્વેદના વિવિધ અભ્યાસક્રમોની રચના, અદ્યતન મૂલ્યાંકન પદ્ધતિ અપનાવવા, વગેરેનો સ્વાતંત્ર્ય પ્રદાન કરશે.  આયુષની જનતામાં ીિંડા ઘૂસણખોરી માટે તેના પોતાના પ્રમાણપત્ર અભ્યાસક્રમો બનાવે છે અને દેશને સામનો કરી રહેલા મુખ્ય સ્વાસ્થ્ય પડકારોને પહોંચી વળવા આયુર્વેદની અવાસ્તવિક સંભવિતતા લાવવાની ક્ષમતા આપશે.  આ સંસ્થાને આયુર્વેદમાં ત્રીજા સંભાળ વિકસાવવામાં અને આયુર્વેદને સમકાલીન થ્રસ્ટ આપવા માટે આંતર-શિસ્ત સહયોગને સુરક્ષિત કરવામાં મદદ કરશે.


error: Content is protected !!